Skin Care Tips for Winter Homemade in Marathi

हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स आणि घरगुती उपचार

Skin Care Tips for Winter Homemade in Marathi
Skin Care Tips for Winter Homemade in Marathi


Skin Care Tips for Winter Homemade in Marathi: तुमची उन्हाळ्यातील स्किनकेअरची दिनचर्या टाळा आणि घरगुती फेस-पॅक वापरून पहा जे तुम्हाला वर्षाच्या या काळातही चमकदार त्वचा मिळण्यास मदत करतील. तुम्हाला सुरुवात कशी करायची याची कल्पना नसल्यास, आम्ही तुमच्या पाठीशी आहोत

हिवाळा आला आहे आणि हिवाळ्यातील उबदार उन्हात फिरण्याचा आणि घराबाहेरचा आनंद लुटण्याचा निखळ आनंद म्हणजे आपण सर्वजण उत्सुक आहोत. आनंद घेण्यासाठी भरपूर पारंपारिक मेजवानी आहेत आणि कुटुंब आणि मित्रांसोबत भरपूर मजा आणि मस्ती करण्याचे नियोजित आहे, बरोबर? ते म्हणाले, कदाचित या हंगामाशी संबंधित सर्वात सामान्य समस्या म्हणजे कोरडी, ठिसूळ त्वचा.

आणि अर्थातच, हिवाळ्यात त्याच उन्हाळ्यातील स्किनकेअर रूटीनचे पालन करणे तुम्हाला परवडणार नाही; ते फक्त तुमची त्वचा खराब करेल. तुमची उन्हाळ्यातील स्किनकेअरची सर्व दिनचर्या टाळा आणि घरगुती फेस-पॅक वापरून पहा जे तुम्हाला वर्षाच्या या काळातही चमकदार त्वचा मिळविण्यात मदत करतील.

तुम्हाला सुरुवात कशी करायची याची कल्पना नसल्यास, आम्ही तुमच्या पाठीशी आहोत. येथे काही Skin Care Tips for Winter Homemade in Marathi टिप्स आहेत जे तुम्ही या थंडीच्या वातावरणात तेजस्वी दिसण्यासाठी तुमच्या त्वचेवर नक्कीच लावावेत.

Skin Care Tips in Marathi at Home Remedies


नेहमीप्रमाणेच, वर्षाची कोणतीही वेळ असो, तुमची त्वचा तुम्हाला काय सांगत आहे याकडे तुम्हाला लक्ष द्यावे लागेल. जर उन्हाळ्यापासून शरद ऋतूपर्यंत आणि नंतर हिवाळ्यात तुमची त्वचा बदलत असेल, तर तुम्हाला तुमच्या त्वचेची काळजी घेण्याच्या दिनचर्येत बदल करणे आवश्यक आहे; जर ते तुमची त्वचा बदलत नसेल, तर काही वेगळे करण्याचे कारण नाही.

 • शेवटी, तुम्ही तुमच्या त्वचेचे नेहमी संरक्षण केले पाहिजे आणि तिला वर्षभर निरोगी ठेवण्यासाठी फायदेशीर घटकांचा पुरवठा केला पाहिजे. तथापि, हवामानातील बदलामुळे (असल्यास) कोणता परिणाम होतो हे निर्धारित करण्यासाठी आपल्या त्वचेचे नियमितपणे मूल्यांकन करणे देखील आवश्यक आहे आणि नंतर आवश्यकतेनुसार आपल्या त्वचेची काळजी घेण्याच्या दिनचर्येशी जुळवून घ्या.

 • जर तुमची त्वचा थंडीच्या महिन्यांत कोरडी, चपळ किंवा खाज सुटू लागली असेल किंवा तुम्ही रखरखीत वातावरणात असाल, जसे की सिएटल ते फिनिक्स (जो तुमच्या त्वचेसाठी हवामान बदल नक्कीच असू शकतो), कोरडी हवा, दोन्ही आत आणि बाहेर, बहुधा दोषी आहेत. तुमची त्वचा पुन्हा गुळगुळीत आणि आरामदायक वाटण्यासाठी तुम्ही काय करू शकता ते येथे आहे:

तुमची त्वचा किती कोरडी आहे यावर अवलंबून, तुम्हाला अधिक इमोलियंट मॉइश्चरायझरची आवश्यकता असू शकते. कोणताही मॉइश्चरायझर तुमच्या त्वचेत ओलावा ठेवण्यास मदत करणाऱ्या घटकांनी भरलेला असावा:

 • ग्लिसरीन
 • सिरॅमाइड्स
 • चरबीयुक्त आम्ल
 • hyaluronic ऍसिड

आप इसे भी पढिये आपके काम आयेगा ये आर्टिकल 

तुमच्या मॉइश्चरायझरमध्ये हे देखील असावे:

चिडचिड कमी करण्यासाठी दाहक-विरोधी घटक
त्वचेला सामान्य त्वचेच्या पेशी तयार करण्यात मदत करण्यासाठी सेल-संप्रेषण करणारे घटक
आणि अँटिऑक्सिडंट्स फ्री-रॅडिकल नुकसानाशी लढण्यासाठी.

फ्लॅकी, फाटलेले ओठ वर्षाच्या या वेळी अधिक सामान्य असतात आणि काही अतिरिक्त TLC आवश्यक असू शकतात. कोरड्या, मृत त्वचेच्या पेशी हलक्या ओठांच्या एक्सफोलिएंटने काढून टाका आणि अति-गुळगुळीत ओठांसाठी समृद्ध, उत्तेजित लिप बामचा पाठपुरावा करा.

सनस्क्रीन विसरू नका! तुम्ही जिथे राहता तिथे तुम्हाला जास्त सूर्य दिसत नसला तरीही आणि दिवसाचा प्रकाश कमी झाला तरीही सूर्य संरक्षण आवश्यक आहे—वर्षभर! तुमची त्वचा दिवसेंदिवस सूर्यप्रकाशामुळे खराब होत नसताना हवामानातील कोणत्याही बदलाला चांगल्या प्रकारे तोंड देऊ शकते.

 • सक्रिय रहा: यामुळे तुमच्या मनाला, शरीराला फायदा होतो आणि व्यायामशाळेत जा, घरी व्यायाम करा, किंवा बंडल करा आणि बाहेर लांब फिरायला जा. जेव्हा हवामान थंड होते, तेव्हा फक्त चांगले पुस्तक घेऊन कुरवाळण्याचा मोह होऊ शकतो, परंतु सक्रिय जीवनशैली राखणे तुम्हाला आतून निरोगी ठेवते.

 • बाहेर जाताना, टोपी, स्कार्फ, कानातले आणि हातमोजे घालून आपल्या त्वचेचे घटकांपासून संरक्षण करा. थंड, कोरडे हवामान तुमच्या त्वचेला त्रास देऊ शकते, परंतु योग्य पोशाख हा एक्सपोजर टाळण्यासाठी एक सोपा मार्ग आहे.

 • चेहरा आणि शरीरासाठी अधिक पौष्टिक दैनंदिन स्किनकेअर उत्पादने सादर करा.
 • ताजेतवाने त्वचेसह शरद ऋतूतील/हिवाळ्याच्या ऋतूची सुरुवात करण्यासाठी, उन्हाळ्यातील अवशेष काढून टाकून ताजेतवाने त्वचेपासून सुरुवात करा जी उन्हात खूप उन्हाळ्यात कोरडी होऊ शकते. कोणत्याही हंगामी बदलासाठी हा चांगला सराव आहे. साप्ताहिक आधारावर सौम्य एक्सफोलिएशन करा.

 • तुमची दैनंदिन स्किनकेअर बदलण्याव्यतिरिक्त, तुमची त्वचा दव आणि चमकदार ठेवण्यासाठी साप्ताहिक हायड्रेशन ट्रीटमेंट वापरून पहा. झोपण्यापूर्वी त्वचा स्वच्छ करण्यासाठी एक उदार थर लावा. तुमचे सौंदर्य विश्रांती घेत असताना शोषून घेण्याची परवानगी द्या आणि चमकदार, तेजस्वी त्वचेला जागृत करा.

 • हायड्रोथेरपी कोणत्याही ऋतूसाठी उत्तम आहे, परंतु विशेषतः शरद ऋतूतील आणि हिवाळ्यासाठी जेव्हा थंड तापमान आणि वारा त्वचेला कोरडे ठेवतात. कोमट पाण्याच्या टबमध्ये आणि त्वचेला पौष्टिक बाथ क्रिस्टल्स भिजवा. इतका सोपा, आरामदायी उपचार जो दीर्घकाळ टिकणारे उल्लेखनीय परिणाम देतो.

 • जसजसे थंड हवामान येऊ लागले, तसतसे जवळ येत असलेल्या सुट्ट्यांचा उत्साह वाढतो. सर्वात मूलभूत स्किनकेअर चरणाचे महत्त्व विसरणे सोपे आहे: साफ करणे. त्वचेचा नाजूक संरक्षणात्मक अडथळा कायम ठेवणारा pH-संतुलित सौम्य क्लीन्सर वापरा.

 • तुमच्या स्किनकेअर विधींमध्ये बदल करण्याव्यतिरिक्त, आतून स्वतःची काळजी घेणे महत्वाचे आहे. नेहमी भरपूर पाणी प्या आणि सकस संतुलित आहार घ्या. गडी बाद होण्याचा क्रम आणि हिवाळ्यात, हवा त्वचेतून ओलावा शोषू शकते; हायड्रेटेड राहिल्याने त्वचा सुंदर राहण्यास मदत होईल. तसेच, निरोगी असंतृप्त चरबीयुक्त पदार्थांचा आनंद घ्या, जसे की जंगली-पकडलेले सॅल्मन आणि ऑलिव्ह ऑइल. माफक प्रमाणात, हे पदार्थ त्वचेला सर्वोत्तम दिसण्यास मदत करतात.

आप इसे भी पढिये आपके काम आयेगा ये आर्टिकल


नैसर्गिक घरगुती उपचार:Skin Care Tips for Winter Homemade in Marathi

१) मध आणि साखरेच्या स्क्रबने तुमची त्वचा एक्सफोलिएट करा:

त्वचेची आर्द्रता पुनर्संचयित करण्यासाठी आणि त्वचेला निरोगी चमक देण्यासाठी मध हा एक महत्त्वाचा घटक आहे. मध आणि साखर त्यांच्या गुणधर्मांसह त्वचेला नैसर्गिकरित्या एक्सफोलिएट करण्यासाठी चांगले काम करतात आणि त्वचेवर खूप कठोर नसतात. स्क्रब म्हणून वापरण्यासाठी पेस्टमध्ये थोडे मध आणि तपकिरी साखर मिसळा. हे त्वचेला चांगले एक्सफोलिएट आणि मॉइश्चरायझ करते.

२) दही, मध फेशियल मास्कसह मॉइस्चराइज करा:

दही हा एक महत्त्वाचा, नैसर्गिक घटक आहे जो ताजेतवाने दिसणारी त्वचा प्रदान करण्यात मदत करतो. दह्याचा वापर त्वचा उजळण्यासाठी केला जातो कारण ते निस्तेज दिसणार्‍या त्वचेपासून हरवलेले चमक परत मिळवू शकते. (Glowing Skin Secrets in Marathi) हे त्वचेला हायड्रेट करते आणि मृत त्वचेच्या पेशींपासून मुक्त करते.
याव्यतिरिक्त, मध हानिकारक अतिनील किरणांपासून त्वचेचे रक्षक म्हणून कार्य करते आणि त्वचेचे वृद्धत्व दूर ठेवते. हे नैसर्गिक अँटिऑक्सिडंट्सने भरलेले आहे आणि ओलावा शोषून घेण्यावर नियंत्रण ठेवते आणि ते त्वचेसाठी पुरेसे चांगले राखून ठेवते. म्हणूनच, दही आणि मधाचा फेस पॅक त्वचेला मॉइश्चरायझिंगसाठी ‘गो-टू सोल्युशन’ असू शकतो.
 • 1/4 कप दहीमध्ये 1 चमचे मध, 1 चमचे दुधाची पावडर 2 यीस्टच्या गोळ्या चूर्ण स्वरूपात घाला आणि चांगले मिसळा. हे मिश्रण 10 मिनिटे तसेच ठेवा आणि थंड पाण्याने चांगले धुवा. हा फेस पॅक आठवड्यातून एकदा तरी लावा जेणेकरून फरक दिसेल.
आप इसे भी पढिये आपके काम आयेगा ये आर्टिकल 

३) लिंबू किंवा चिंचेने स्वच्छ करा:

चिंचेच्या रसामध्ये व्हिटॅमिन बी, सी, फायबर, एन्झाईम्स आणि अल्फा हायड्रॉक्सिल हे सर्व मुरुम आणि त्याचे डाग कमी करतात आणि त्वचेला चमकदार बनवतात. त्वचेच्या मृत पेशींपासून मुक्त होण्यासाठी पोषक घटक असतात. 
 • लिंबू सामान्यतः त्याच्या त्वचेच्या काळजीसाठी वापरला जातो. त्वचेच्या फोडा आणि मुरुमांसाठी हे एक नैसर्गिक तुरट आणि पूतिनाशक द्रावण आहे कारण ते त्वचेतील अतिरिक्त तेल काढून टाकते. लिंबाचे काही थेंब मुरुमांचे डाग आणि मुरुमांच्या खुणा कमी करू शकतात.
 • लिंबाचा रस लावा आणि धुण्यापूर्वी पाच मिनिटे ठेवा. चिंचेचा वापर करताना, त्याचा लगदा तुमच्या चेहऱ्यावर दोन मिनिटे चोळा आणि मृत पेशी सहज निघून जातील. थंडीत बाहेर पडण्याचा निर्णय घेण्यापूर्वी किमान अर्धा तास अंतर सोडा.
कोरड्या चेहऱ्यासाठी काही लोकप्रिय स्वस्त-प्रभावी घरगुती काळजी पद्धती खालीलप्रमाणे आहेत:

४) केळी/पपई/अवोकॅडो पेस्ट:-

एक पिकलेले केळे, अर्धी पपई आणि एक एवोकॅडो यांची जाड पेस्ट लावून कोरड्या त्वचेवर उपचार करता येतात. (Face Packs for Glowing Skin in Marathi) ही पेस्ट चेहरा, मान आणि इतर कोरड्या भागांवर लावा आणि 15 मिनिटे तसेच राहू द्या. ते कोमट पाण्याने धुवा. कोरड्या त्वचेसाठी हा एक प्रभावी घरगुती उपाय आहे कारण ते केवळ त्वचेचे पोषण करत नाही तर डाग हलके देखील करते.
आप इसे भी पढिये आपके काम आयेगा ये आर्टिकल

५) मध:-

Honey for Face Glow in Marathi: हिवाळ्यात कोरड्या त्वचेसाठी सर्वात प्रभावी घरगुती उपाय म्हणजे मध. त्यात सुखदायक आणि मॉइश्चरायझिंग गुणधर्म आहेत आणि त्वचेला टोन आणि हायड्रेट करण्यासाठी इतर विविध घटकांसह ते वापरले जाऊ शकते. एक चमचा मध दोन प्रकारची दूध पावडर आणि एक चमचा अंड्यातील पिवळ बलक मिसळा. मध आणि गुलाब पाण्याचे मिश्रण प्रभावी बनवते

६) बदामाचे तेल:-

बदाम तेल हा एक नैसर्गिक घरगुती उपाय आहे जो त्वचेला गुळगुळीत आणि मॉइश्चरायझेशन ठेवतो. कोरड्या भागावर बदामाच्या तेलाने मसाज करा.

७) लिंबू:-

लिंबूमध्ये व्हिटॅमिन सी भरपूर प्रमाणात असते. कोरड्या त्वचेवर लिंबू आणि एवोकॅडोचे मिश्रण लावल्याने केवळ कोरडेपणा कमी होत नाही तर त्वचेला नैसर्गिक चमक देखील मिळते.

आप इसे भी पढिये आपके काम आयेगा ये आर्टिकल

८) कोरफड:-

कोरफड त्वचेला सर्व आवश्यक पोषक तत्वे प्रदान करते आणि ती गुळगुळीत आणि चमकदार बनवते.

९) होममेड मास्क:-

दोन चमचे बेसन, दोन चमचे दूध आणि चिमूटभर हळद मिसळा आणि चेहरा आणि मानेवर लावा. ते कोरडे झाल्यावर धुवून टाका.

Winter Skin Care Diet in Marathi

घरगुती उपायांचा वापर करून हिवाळ्यात तुमच्या त्वचेची पुरेशी काळजी घेण्यासोबतच तुम्ही काय खाता यावरही लक्ष केंद्रित करणे आवश्यक आहे. येथे काही उपयुक्त टिपा आहेत:
 • शरीर चांगले हायड्रेटेड ठेवा आणि भरपूर पाणी आणि द्रव प्या
 • दूध, तूप, मध, उसाचा रस यांचा आहारात समावेश करा
 • जंक फूडपासून दूर राहा
 • हिवाळ्यात आईस्क्रीम आणि मिल्कशेकसारखे थंड पदार्थ टाळावेत
 • गोड, खारट आणि लिंबूवर्गीय फळांमुळे शरीर मजबूत होते आणि त्वचा निरोगी राहते
आप इसे भी पढिये आपके काम आयेगा ये आर्टिकल

Skin Care Tips for Winter Tips in Marathi

 • हिवाळ्यात त्वचेला चपळ होऊ नये म्हणून रेशीम, लोकर इत्यादीपासून बनवलेले उबदार कपडे घाला.
 • आंघोळ लहान ठेवा आणि खूप गरम शॉवर टाळा.
 • हवेत आर्द्रता मिळविण्यासाठी इनडोअर ह्युमिडिफायर वापरा.
 • कमी साबण वापरा आणि त्वचेला घासू नका.
 • आपला चेहरा वारंवार धुवू नका.
 • आठवड्यातून तीनदा 20 ते 30 मिनिटे एरोबिक व्यायाम करा.


Posted

in

by

Tags:

Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *